AFIRKA
1 minti karatu
Sojojin Sudan suna dab da ƙwace Fadar shugaban ƙasa daga dakarun RSF – Gidan talbijin na Sudan
Bayan yaƙin kusan shekara biyu, rundunar RSF tana iko da mafi yawan yammacin Sudan da kuma wani ɓangare na babban birnin ƙasar Khartoum, amma kuma ta fara rasa iko a tsakiyar Sudan inda sojin ƙasar ke samun tagomashi.
Sojojin Sudan suna dab da ƙwace Fadar shugaban ƙasa daga dakarun RSF – Gidan talbijin na Sudan
Yakin ya janyo abin da MDD ta kira matsalar jinƙai mafi girma a duniya da kuma ƙeta haƙƙin bil Adama mai yawa. / Reuters
20 Maris 2025

Gidan talbijin na Sudan ranar Alhamis ya ce sojojin ƙasar na dab da karɓe iko da Fadar shugaban ƙasar a Khartoum daga hannun dakarun rundunar RSF, lamarin da ya kawo wani babban sauyi a yaƙin da aka yi shekara biyu ana gwabzawa wanda yake barazanar raba ƙasar.

A yammacin ranar Laraba, an yi musayar wuta a kusa da fadar shugaban ƙasar, inda aka ji fashewar abubuwa da kuma hare-haren sama da sojin ta kai tsakiyar Khartoum, kamar yadda shaidu da kamfanin dillancin labaran Reuters suka ruwaito.

Ɓangarorin biyu na soji sun yi juyin mulki a shekarar 2021, lamarin da ya katse shirin miƙa mulki ga farar-hula, kuma yaƙi ya ɓarke a watan Afrilun shekarar 2023 bayan wani sabon shirin miƙa mulki ga farar-hula ya janyo rikici.

Yaƙin ya janyo abin da Majalisar Ɗinkin Duniya (MDD) ke kira matsalar jinƙai mafi girma a duniya da kuma ƙeta haƙƙin ɗan’adam mai yawa.

 

 

Yi somin-taɓin a TRT Global. Bari mu ji ra'ayoyinku!
Contact us